GIỚI THIỆU TIN TỨC VĂN BẢN CHỈ ĐẠO - ĐIỀU HÀNH NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT
*

*

*

*


*
Thủ tục xin nghỉ hưu sớm khi suy giảm khả năng lao động
Nội dung câu hỏi:

Năm nay bố tôi 53 tuổi, đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được hơn 26 năm. Tuy nhiên, do sức khỏe yếu nên bố tôi không thể tiếp tục làm việc. Xin hỏi trường hợp như bố tôi có được nghỉ hưu sớm không và gia đình tôi cần làm những thủ tục gì?


Câu trả lời:

Bảo hiểm xã hội Hà Nội trả lời:

Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên. Theo quy định trên, năm 2018, bố của bạn đã 54 tuổi, đóng BHXH trên 25 năm (nếu chỉ làm việc trong điều kiện lao động bình thường) mà được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu với mức thấp hơn.

Bạn đang xem: Thủ tục về hưu trước tuổi

- Giấy đề nghị giám định theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này.

- Bản sao hợp lệ của một trong các giấy tờ sau (nếu có): Tóm tắt hồ sơ bệnh án hoặc giấy xác nhận khuyết tật hoặc giấy ra viện hoặc các giấy tờ khám, điều trị các bệnh, thương tật, tật, bao gồm: Sổ y bạ hoặc sổ khám bệnh hoặc đơn thuốc hoặc giấy hẹn khám lại hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án điều trị ngoại trú.

Xem thêm: Hướng Dẫn Cách Sử Dụng Tai Nghe Airpod S 2 Hiệu Quả, Bạn Cần Nên Biết

Bên cạnh đó, Điều 13 Thông tư số 14/2016/TT-BYT quy định: NLĐ có trách nhiệm lập, hoàn chỉnh hồ sơ giám định và gửi đến Hội đồng Giám định y khoa đối với các trường hợp sau: NLĐ đang bảo lưu thời gian đóng BHXH đề nghị giám định để hưởng lương hưu; NLĐ đang bảo lưu thời gian đóng BHXH đề nghị giám định để hưởng BHXH một lần; Thân nhân của NLĐ đề nghị khám giám định để hưởng trợ cấp tuất hàng tháng; NLĐ đã nghỉ việc đề nghị khám giám định tái phát.

Đồng thời, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập, hoàn chỉnh hồ sơ giám định và gửi đến Hội đồng Giám định y khoa đối với các trường hợp không thuộc quy định tại Khoản 1, Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.